Full Text: Àwọn Ọdẹ Akíkanjú Méjìlá
One story, four ways to read it
Every story comes in its original version plus several simplified reading levels, so it grows with your child.
The original text is the full story with rich vocabulary and descriptive language, ideal for reading aloud together and for kids who are ready for longer sentences.
The simplified levels retell the same story in shorter, simpler sentences matched to your child's stage. Ages 2-6 uses a few short sentences per scene, perfect for first time readers. Ages 4-8 adds simple dialogue and everyday vocabulary for kids beginning to follow along. Ages 6-10 keeps the language accessible while bringing back more of the story's detail, a natural bridge to the original.
Start at the level where your child is comfortable, and move up when they're ready. Hearing the same story told in richer language each time is one of the best ways to build vocabulary in any language.
Original Text: Àwọn Ọdẹ Akíkanjú Méjìlá
Nígbà kān rí, ọ̄mọ̄ ọ̄bā kān wà tí ó nífẹ̀ẹ́ sí ọ̄mọ̄bìnrīn ọlọ́gbọ́n-púpọ̀ kān, kì í ṣē fún ẹ̄wà rẹ̀ nìkān, ṣùgbọ́n fún ọ̄gbọ́n rẹ̀ tó mú àti fún ẹ̀mí ākíkānjú rẹ̀. Ọ̄jọ́ kān, ìránṣẹ́ kān gbé ìròyìn lílē wá:
“Bàbá rẹ̀ ń kú lọ̀. Ó fẹ́ rí ọ̄ kí òpīn tó dé.”
Ọ̄mọ̄ ọ̄bā náà ní láti kúrò lẹ́sẹ̀kẹ̄sẹ̀.
“Gbà òrùkā yìí,” ó sọ̀ fún ọ̄mọ̄bìnrīn náà. “Ó jẹ́ ìlérí pé ōhūn yòówù tí ààfīn bá béèrè lọ́wọ́ mī, ọ̄kàn mī jẹ́ tìrẹ. Èmī yóò pādà wá fún ọ̄.”
Ní ààfīn, ọ̄bā tí ó ń kú sọ̀ ìfẹ́ rẹ̀ tó kẹ́yìn ní ohùn kẹ́lẹ́kẹ́lẹ́.
“Ọ̄mọ̄ mi, ìjọba náà jẹ́ ẹlẹ́gẹ́. Láti dènà ōgūn, ìwọ gbọ́dọ̀ fẹ́ Ọ̄mọ̄-Ọ̄bā Obìnrin ti Àríwá níyàwó.”
Ọ̄mọ̄-Ọ̄bā náà ní ìmọ̀lára ìwúwo ìyè ẹgbẹ̀rún ènìyàn lórí èjìká rẹ̀. Kò lè bẹ̀rẹ̀ ìjọba rẹ̀ pẹ̀lú ōgūn.
“Èmi yóò ṣe gbogbo ohun tí mo lè ṣe láti mú kí àlàáfíà àwọn ènìyàn wa dájú, Bàbá,”
ó dáhùn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ọkàn rẹ̀ túbọ̀ wúwo nítorí ẹbọ tí ó ní ìmọ̀lára pé òun gbọ́dọ̀ ṣe.
Ọ̄bā àgbà náà kú, wọ́n sì fī ādé dé ọ̄mọ̄-āládé náà. Nítōrí ojúṣe tó dè é, ó ránṣẹ́ pé kí wọ́n pe Ọ̄mọ̄-Ọ̄bā-bìnrin ti Àríwá wá. Nígbà tí ọ̄mọ̄bìnrin náà gbọ́ èyí, kò sọ ìrètí nù. Ó mọ̀ pé ààfin ọ̄bā náà kún fún àwọ̄n olùdámọ̀ràn tí wọ́n kò ní jẹ́ kí ó fẹ́ axará-ìlú-lásánax bíi tirẹ̀ láé. Láti gba ìfẹ́ wọ̄n là, ó mọ̀ pé ó gbọ́dọ̀ fī hàn fún ìjọba náà pé òun ni alábàákẹ́gbẹ́ rẹ̀ tó lágbára jù lọ, kì í ṣe ìrántí jíjìn kan ṣoṣo.
“Bàbá,” ó sọ pé, “àwọn tí wọ́n fẹ́ lò ó yí Ọba ká. Bí mo bá lọ bí èmi fúnra mi, wọ́n yóò kọ̀ mí sílẹ̀. Ṣùgbọ́n bí mo bá lọ bí onímọ̀-ètò, mo lè dáàbò bò ó, kí n sì fi ìtóye mi hàn fún àwọn ènìyàn rẹ̀. Mo nílò ọ̀rẹ́ mọ́kànlá tí wọ́n ní ìgboyà, tí ọkàn wọn sì dúró ṣinṣin bí tèmi.”
Bàbá rẹ̀, nígbà tí ó rí ìpinnu rẹ̀, dáhùn pé,
“Ìwọ yóò rí wọn gbà. Yan àwọn tí o gbẹ́kẹ̀lé jù lọ.”
Ó kó àwọn ọ̀rẹ́ ọlọ́gbọ́n mọ́kànlá jọ, wọ́n sì ṣe ìdánilẹ́kọ̀ọ́ títí wọ́n fi ń rìn pẹ̀lú ìbámu pípé. Wọ́n wọ aṣọ ọdẹ tó lágbára, tó sì ní ọgbọ́n-ọ̀nà, èyí tó fi ìdánimọ̀ wọn pamọ́.
“A kò lọ láti tan Ọba jẹ́,” ni ó sọ fún wọn, “ṣùgbọ́n láti sìn ín dáadáa tó bẹ́ẹ̀ tí kò fi lè ronú láti ṣàkóso láìsí wa.”
Wọ́n dé sí ààfīn, wọ́n sì béèrè látī sìn nínú ẹ̀ṣọ́ Ọ̄bā. Ọ̄bā náà, tí ìfúnpá ìṣèlú tī rẹ̀, kò dá ōlólùfẹ́ rẹ̀ mọ̀ nínú āṣọ̄ īṣẹ́ rẹ̀ tí ó lē kōkō, ṣùgbọ́n ìfārābālẹ̀ ẹ̀gbẹ́ náà yà á lẹ́nū.
“Èmī kò tíì rí ẹ̀gbẹ́ ọ̄mọ̄-ōgūn kān tí ó ní ìbáwí tó bẹ́ẹ̀ rí,” ó wí,
ó sì yān ọ̄mọ̄bìnrīn náà gẹ́gẹ́ bí Ōlórí Ọ̄dẹ̄ rẹ̀ àti ōlùdámọ̀ràn rẹ̀.
Ọ̄bā náà ní alábàákẹ́gbẹ́ olóòótọ́ kān—Kìnnìún ọlọ́gbọ́n kān tí ó máa ń rí ohun tí ó wà lẹ́yìn gbōgbō ìbòjú. Kìnnìún náà sọ̀rọ̀ kẹ́lẹ́kẹ́lẹ́,
“Kábíyèsí, àwōn wọ̀nyí kì í ṣē àwōn sójà tí ẹ̄ rò pé wọ́n jẹ́. Wọ́n jẹ́ ōbìnrin méjìlá tí wọ́n pā ārā wọn dà.”
“Kò ṣeé ṣē,” nī Ọ̄bā náà sọ.
“Ẹ̄ dán ìwà títọ́ wọn wò,” nī Kìnnìún náà dábàá. “Ẹ̄ fọ́n àwōn ohun ọ̀ṣọ́ olówó īyēbíyē àti aṣọ̄ sílíkì káàkīrī nínú gbọ̀ngàn náà. Bí wọ́n bá jẹ́ ōlùwá ìgbérāgā àsán, wọ́n yóò kọ̄sẹ̀. Bí wọ́n bá jẹ́ ōlùwá āgbárā, wọ́n yóò dúró láti kà īyē rẹ̀.”
Ìránṣẹ́ kān, ēnī tí ó mọ̀yì īṣẹ́ àwōn ọdẹ, kìlọ̀ fún ọ̄mọ̄bìnrīn náà. Ó rẹ́rìn-ín jẹ́jẹ́. “Ā kò sí níbí fún wúrà tàbí àṣō sílíkì,” ó sō fún àwōn ọ̀rẹ́ rẹ̀. “Ā wà níbí fún ààbō Ọ̄bā. Ẹ̄ máa rìn bí ēnī pé ā fī òkútā ṣē īlẹ̀ náà, àti pé àwōn ōhūn ọ̀ṣọ́ īyēbíyē náà jẹ́ ērùpẹ̀ lásán.”
Ní òwúrọ̀ ọjọ́ kejì, àwọn ọdẹ méjìlá náà rìn ní ìlànà ogun kọjá gbàgede náà. Wọ́n kò tilẹ̀ wò àwọn ìṣúra náà; wọ́n pa ojú wọn mọ́ ìlà ojú ọ̀run, wọ́n sì pa ọwọ́ wọn mọ́ ohun èlò wọn.
“Ṣé o rí i?” ni Ọba sọ fún Kìnnìún. “Wọ́n ní ìbáwí-ara bí ti àwọn jagunjagun ògbógi gidi. Ìfura rẹ kò ní ìpìlẹ̀.”
Kìnnìún náà kò gbàgbọ́.
“Ìdánwò ìkẹ̄yìn kan fún ìfōjúsọ́nà. Ẹ̄ gbé àlọ́ ẹ̀rọ̄ dídíjú mẹ́jìlá sínú gbọ̀ngàn náà—àwọn ōhūn èlò ẹ̀rọ̄ tí wọ́n nílò wákàtí púpọ̀ fún títúnṣe kéékèèké. Wọ́n máa ń sọ̄ pé àwọn ọ̄mọ̄-ogun máa ń ṣàìsīnmī jù fún irú iṣẹ́ bẹ́ẹ̀.”
Lẹ́ẹ̀kan sí ī, ìránṣẹ́ náà kìlọ̀ fún ọ̄mọ̄bìnrīn náà.
“Ìfōjúsọ́nà wā ni àlàáfíà Ọ̄bā, kì í ṣē àwọn eré,” ó sọ̄. “Àwa ó kọ̄já wọn láì wò wọn lẹ́ẹ̀kan ṣōṣō, nítorí īṣẹ́ wā tóbi jù àlọ́ èyíkéyìí lọ.”
Àwọ̄n ọ̄dẹ́ náà kọ́já àwọ̄n àdììtú náà pẹ̀lú àìbìkítà pípé. Ọ̄bā náà tī dájú ní báyìí nípā ìwà wọ́n.
“Ó tó, Láyọ̀n. Wọ́n tī fī ìfārāmọ́ wọ́n hàn. Èmī kò ní gbọ́ àwọ̄n èrō rẹ̄ mọ́.”
Láyọ̀n tẹ̀ orí rẹ̀ bā, ó sì mọ̀ pé ìkórā-ẹ̄nī-níjàànū ọ̄mọ̄bìnrīn náà lágbárā ju ìmọ̀-inú tīrẹ̀ fúnrā rẹ̀ lọ pàápàá.
Fún ọ̀pọ̀lọ̀pọ̀ ọ̀ṣù, Ōlórí Ọ̀dẹ̄ ń ṣē īṣẹ́ lẹ́gbẹ̀ẹ́ Ọ̄bā, ó ń ràn án lọ́wọ́ látī yān ọ̀nà rẹ̀ nínú àwọ̄n òfīn īlẹ̀ náà. Ní ọ̄jọ́ kān, òńṣẹ́ kān gùn ẹ̄ṣīn dé:
“Ọ̄mọ̄bìnrīn Ọ̄bā tī Àríwá wà ní ẹ̄nū-ọ̀nà látī fī ọ̀wọ́ sí àdéhùn ìgbéyàwó náà!”
Ọ̄mọ̄bìnrīn náà, nígbà tí ó gbọ́ pé àkókò òtítọ́ tī dé ní ìpārí, ní ìmọ̀lárā pé āgbárā rẹ̀ ń dín kù. Ẹ̀rù āṣírí rẹ̀ àtī ìbẹ̀rù pé òūn yóò pàdánù rẹ̀ tī bōrí Ọ̄mọ̄bìnrīn náà ní ìpārí, ó sì dákú.
Ọ̄bā náà sáré láti gbá ā mú. Bí ó ṣe yọ̄ ìbọ̀wọ́ rẹ̀ kúrò láti yẹ̀ ìlù-ọ̄kàn rẹ̀ wò, ìmọ́lẹ̀ oòrùn tàn sórí òrùkā tí ó wà ní ìkā rẹ̀—ìlérí tí ó ti fún un ní ayé mìíràn.
Ó wo ojú 'ọ̄dẹ̄' ẹni tí ó ti dáàbò bò ó, tí ó ti fún un ní ìmọ̀ràn, tí ó sì dúró tì í láàárín àwọn oṣù tí ó nīrā jù lọ nínú ìṣàkósō rẹ̀.
“Ìwọ ni,” ó sọ̀ ní ohùn kẹ́lẹ́kẹ́lẹ́. “Ìwọ kò kàn dúró de mí nìkan; ìwọ jà fún wa.”
Ọ̄bā náà bá Ọ̄mọ̄bìnrin Ọ̄bā ti Àríwá sọ̀rọ̀ ní òtítọ́, ẹni tí ó sì jẹ́wọ́ pé òun náà ń fẹ́ ìgbéyàwó ìfẹ́, kì í ṣe ìṣèlú nìkan. Pẹ̀lú ara wọn, wọ́n fọwọ́ sí àdéhùn òwò kan tí ó mú kí àlàáfíà dájú láìsí ìgbéyàwó àfipáṣe. Lẹ́yìn náà, Ọ̄bā náà fi Àyàbá tuntun rẹ̀ hàn, kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí wundíá tí ó ti rí, ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí akíkanjú tí ó ti ràn án lọ́wọ́ láti gba ìjọba náà là. Kódà Kìnnìún náà gbà pé: òtítọ́ ti rí ipò tó tọ́ sí i níkẹyìn.
