Full Text: Ahéré Nínú Igbó
One story, four ways to read it
Every story comes in its original version plus several simplified reading levels, so it grows with your child.
The original text is the full story with rich vocabulary and descriptive language, ideal for reading aloud together and for kids who are ready for longer sentences.
The simplified levels retell the same story in shorter, simpler sentences matched to your child's stage. Ages 2-6 uses a few short sentences per scene, perfect for first time readers. Ages 4-8 adds simple dialogue and everyday vocabulary for kids beginning to follow along. Ages 6-10 keeps the language accessible while bringing back more of the story's detail, a natural bridge to the original.
Start at the level where your child is comfortable, and move up when they're ready. Hearing the same story told in richer language each time is one of the best ways to build vocabulary in any language.
Original Text: Ahéré Nínú Igbó
Ōlùgé-īgī kān ń gbé pẹ̀lú āyā rẹ̀ àti àwọ̄n ọ̄mọ̄bìnrīn rẹ̀ mẹ́tā nínú āhéré kékeré kān nítòsí īgbó kān.
Ní òwúrọ̀ ọ̄jọ́ kān, bí ó ṣē ń múrā fún īṣẹ́, ó wí pé,
“Ìyàwó, èmī kì yóò wà ní īlé ní ọ̀sán, īṣẹ́ náà sì wúwō. Rán ōúnjẹ̄ ọ̀sán mī sí mī pẹ̀lú ọ̄mọ̄bìnrīn wā tó dàgbà jù lō. Látī fi ọ̀nà hàn, èmī yóò kó àlìkámà kún īnú àpò mī, èmī yóò sì tú ū ká sí ōjú ọ̀nà mī.”
Ó sì lō pẹ̀lú àáké rẹ̀ lórí èjìká rẹ̀.
Ní kété ṣáájú ọ̀sán, ọ̄mọ̄bìnrin rẹ̀ lọ̄ sínú īgbó. Ó gbé ìgò ọ̄bẹ̀ àti díẹ̀ nínú búrẹ́dì fún oúnjẹ̄ ọ̀sán bàbá rẹ̀. Ó wá àlìkámà náà lásán, ṣùgbọ́n àwọn sípárò àti fínṣì ti kó gbogbo hóró ọ̀kà kọ̀ọ̀kan.
Ó rìn títí di ìgbà tí oòrùn wọ̀, tí īgbó náà sì tútū. Àwọn īgī ń dún ṣùṣù, àwọn òwìwí sì ń ké, ọ̄mọ̄bìnrin náà sì bẹ̀rẹ̀ sí í bẹ̀rù. Ní àsìkō yẹn, ó rí ìmọ́lẹ̀ kan ní ọ̀nà jíjìn, tí ń tàn yòòyòò láàrin àwọn ẹ̀kā īgī.
“Ẹ̄nì kān gbọ́dọ̀ máa gbé níbẹ̀,” ni ó rò. “Dájúdájú, wọ́n yóò fún mī ní ībī ìsádi fún òru yìí.” Ó rìn lọ̄ sí ọ̀dọ̀ ìmọ́lẹ̀ náà, ó sì dé īlé kékēré kan ní ìjìnlẹ̀ īnú īgbó.
Ó kān īlẹ̀kùn, ōhùn lílē kan sì sọ̄ pé,
“Wọ̄lé.”
Ó wọ̀ sínú rẹ̀ lọ̄, ó sì rí ọ̄kùnrīn ārúgbó kān tí ó jókòó lẹ́gbẹ̀ẹ́ tábìlì kān. Īrùngbọ̀n fūnfūn rẹ̀ fẹ́rẹ̀ẹ́ kān īlẹ̀. Nínú yàrá náà, ẹ̄rānkō mẹ́ta wà: ādìẹ̄ ābō kān, àkùkọ̄ kān, àti màlúù āláràbarà kān.
“Mō tī ṣọ̄nù ní īnú īgbó,” nī ọ̄mọ̄bìnrīn náà sọ̄ fún ọ̄kùnrīn ārúgbó náà. “Ṣé mō lè sùn níbí lálẹ́ yìí?”
Dípò kí ó dá ā lóhùn, ó yíjú sí àwọ̄n ẹ̄rānkō náà, ó sì sọ̄ pé,
“Àwọ̄n ẹ̄yẹ̄ īlé ẹ̄lẹ́wà àti màlúù āláràbarà,
Kí nī ẹ̄ ní láti dáhùn báyìí?”
“Kọ́kọ́! Kọ́kọ́! Kọ́kọ́!” ni ādìẹ̄ ōbìnrīn náà wí.
“Kùkúrúkú!” ni àkùkọ̄ náà wí.
“Múù! Múù! Múù!” ni màlúù náà wí.
Ìyẹ̄n túmọ̀ sí pé ó lè dúró.
Nígbà náà nī ārúgbó ọ̄kùnrin náà sō pé, “Ìwọ̄ yóò rí ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan gbōgbō níbí. Lọ̄ sínú īlé ìdáná, kí ō sì sè ōúnjẹ̄ ālẹ́ díẹ̀.”
Ọ̄mọ̄bìnrin náà sè oūnjẹ̄ ālẹ́ fún ārā rẹ̀ àti ārúgbó ọ̄kùnrin náà, ṣùgbọ́n kò rònú nípā àwọn ẹ̄rānkō náà rárá. Nígbà tí ó tī jē gbōgbō ōhūn tí ó fẹ́, ó sọ̄ pé, “Ó tī rẹ̀ mí gīdīgīdī. Níbō nī èmī yóò sùn?”
Àwọn ẹ̄rānkō náà dá ā lóhùn nínú ōrin kān,
“Nípā ārā rẹ̀ nìkān nī ō rònú,
Ní báyìí ní ālẹ́ yìí, sīnmī bí ó tī yẹ.”
Ọ̄mọ̄bìnrīn náà ń sùn tóbẹ́ẹ̀ tí ó fī ṣòrō fún ūn látī gbọ́ ọ̀rọ̀ tí wọ́n sọ́. “Gòkè lọ̄,” nī ọ̄kùnrīn ārúgbó náà sọ́. “Ìwọ̄ yóò rí yàrá méjì, pẹ̀lú ībùsùn kān nínú ọ̀kọ̀ọ̀kān. Tún ībùsùn méjèèjì ṣē kí ō tó sùn.”
Ọ̄mọ̄bìnrīn náà gòkè lọ̄, ó sì tún ībùsùn īnú yàrá tí ó tóbī jù ṣē fún ārā rẹ̀. Lẹ́yìn náà, ó ṣūbú sílẹ̀, ó sì sùn lọ́ jìnlẹ̀. Lẹ́yìn ìgbà díẹ̀, ọ̄kùnrīn ārúgbó náà gòkè wá. Nígbà tí ó rí pé ā kò tún ībùsùn rẹ̀ ṣē, àtī pé ọ̄mọ̄bìnrīn náà tī sùn, ó mī ōrí rẹ̀. Lẹ́yìn náà, ó ṣí īlẹ̀kùn kān nínú īlẹ̀, ó sì jẹ́ kí ībùsùn ọ̄mọ̄bìnrīn náà ṣūbú sọ̀kālẹ̀ sínú yàrá ābẹ́ īlẹ̀.
Ní ìrọ̀lẹ́ pẹ́, ọ̄kùnrīn tí ń gé igī náà lọ̄ sí īlé. Ó bá ìyàwó rẹ̀ wí nítōrí pé ó fī í sílẹ̀ fún gbōgbō ọ̄jọ́ náà láìsí ōúnjẹ̄.
“Kì í ṣē ẹ̀bī mī,” ó sọ̀. “Mō rán ọ̄mọ̄bìnrīn wā pẹ̀lú ōúnjẹ̄ ālẹ́ rẹ̀. Ó gbọ́dọ̀ jẹ́ pé ó tī sọ̀nù ní ọ̀nà. Yóò pādà ní ọ̀lā, láìsí àní-àní.”
Ní kùtùkùtù òwúrọ̀ ọ̄jọ́ kējì, āgégí náà ní láti lọ́ sí ìṣẹ́ rẹ̀.
“Rán ọ̄mọ̄bìnrin wā kējì pẹ̀lú oúnjẹ̄ ālẹ́ mī lónìí,” ó sọ̄. “Èmī yóò gbé ẹ̀kún-àpò písì. Wọ́n tóbī jù àwọn hóró àlìkámà lọ́. Yóò rí wọ́n, kò sì ní pàdánù ọ̀nà.”
Ṣùgbọ́n ní ọ̀sán, gbogbo àwọn ẹ̀wà náà ti tán. Àwọn ẹyẹ inú igbó ti kó wọn jẹ. Kò sí ọ̀kan tí ó kù láti fi hàn ọ̀nà náà.
Ọmọbìnrin náà rìn sókè àti sísàlẹ̀ nínú igbó ní gbogbo ọjọ́. Ní ìkẹyìn, ó dé ilé kékeré ọkùnrin arúgbó náà, a sì fún un ní oúnjẹ àti ibùgbé. Òun náà kùnà láti bọ́ àwọn ẹranko tàbí láti tún ibùsùn ọkùnrin arúgbó náà ṣe. Nígbà tí ó ń sùn, ó ṣí ilẹ̀kùn. Ó ṣubú lọ sílẹ̀ sínú yàrá ìpamọ́ abẹ́ ilé, gẹ́gẹ́ bí arábìnrin rẹ̀ ti ṣe.
Ní òwúrọ̀ kẹ́tā, āgégīgī náà sọ̀ fún ìyàwó rẹ̀ pé kí ó rán ọ̄mọ̄ wọn tí ó kéré jù lọ́ pẹ̀lú ōúnjẹ̀ alẹ́ rẹ̀. “Ó máā ń jẹ́ ẹ̄nì rērē àti ōlùkíyèsí nígbà gbōgbō,” ó sọ̀. “Yóò dúró lójú ọ̀nà, kò sì ní sọ̄nù, bí àwọn ārábìnrin rẹ̀ tī ṣē.”
“Rárá,” ni ìyá náà sọ̀, “Èmī kò fẹ́ kí ọ̄mọ̄ wa tí ó kéré jù lọ́ lọ. Tí òun náà bá tún sọ̄nù ńkọ́?”
“Má bẹ̀rù,” ni bàbá náà sọ̀, “ó ṣọ́rā, ó sì gbọ́n, yóò sì rí ọ̀nà náà. Yàtọ̀ sí ìyẹn, èmī yóò fi ẹ̀wà kún àwọn àpò mī. Àwọn wọ̀nyí ni èmī yóò tú ká lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọ̀nà náà.”
Ṣùgbọ́n nígbà tí ọ̄mọ̄bìnrin rẹ̀ wọ̀ inú īgbó lọ, kò sí ẹ̀wà kānkān tí ā lè rí. Àwọn ẹ̄yẹ̄lé tī jẹ gbōgbō wọn tán, nítorí náà, kò mọ̀ ọ̀nà wō ni kí ó gbà. Ó fi ìbànújẹ́ rònú nípā bí ēbī ṣē ń pā bàbá rẹ̀ tó, àti bí ìyá rẹ̀ yóò ṣē máā ṣọ̀fọ̀ fún ùn.
Nígbà tí òkùnkùn dé, òun náà rí ìmọ́lẹ̀ náà, ó sì wá sí īlé náà nínú īgbó. Ó wọ inú rẹ̀, ó sì bẹ̀bẹ̀ fún ībī ìsádī bí àwōn ārábìnrīn rẹ̀ ti ṣē. Nígbà tí ā fún un ní ībī ìsádī, ó fī ọwọ́ rọ̄rā kān màlúù náà, ó sì fī ọwọ́ rọ̄ àwōn ìyẹ́ ādìẹ̄ ābō náà àti ti àkùkọ̄ náà.
Ārúgbó ọ̄kùnrīn náà sọ́ fún un pé kí ó sè ōúnjẹ̄ ālẹ́, ó sì ṣē bẹ́ẹ̀ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Lẹ́yìn náà ó sọ́ pé, “Ṣé kí èmī ní ọ̀pọ̀, nígbà tí àwōn ẹ̄rankō rērē kò ní ōúnjẹ̄?”
Nítorí náà ó fún àwōn ādìẹ̄ ní ōúnjẹ̄, ó sì fún màlúù náà ní ẹ̀kún-āpá kōríkō gbígbẹ̄ dídùn. “Ẹ̄ jẹ̄un, ẹ̀yīn ẹ̄rankō ọ̀wọ́n,” ó sọ́. “Bóyá òùngbẹ́ tún ń gbẹ̄ yín pẹ̀lú. Èmī yóò mú ōmī tūntūn wá fún yín.”
Nígbà tí èyí parí, ó jókòó sí tábìlì, ó sì jẹ̄ ōúnjẹ̄ ālẹ́ rẹ̀.
Kò pẹ́, àwọ̄n ādìẹ̄ fi ōrí wọ̄n sí ẹ̀yìn ìyẹ́ wọ̄n, màlúù náà sì pā ōjú rẹ̀ dé. Nígbà náà nī ọ̄mọ̄bìnrīn náà béèrè pé, “Ṣé ā ò ní lọ̄ sīnmī?”
Ọ̄kùnrīn ārúgbó náà yíjú sí àwọ̄n ẹ̄rankō náà, ó sì wí pé,
“Àwọ̄n ādìẹ̄ ẹ̄lẹ́wà àti màlúù ālábàwọ̀n,
Ṣé kí ọ̄mọ̄bìnrīn yìí sùn níbí báyìí?”
Wọ́n dáhùn ní ìṣọ̀kān,
“Nípa ìtùnú wā náà, ó rōnú;
Ẹ̄ jẹ́ kí ó sìnmī ní báyìí bí ó ti yẹ̄.”
Nígbà tí ọ̄mọ̄bìnrīn náà gòkè lọ̀, ó ṣètò ībùsùn méjèèjì. Lẹ́yìn náà, ó wọ̀ īnú yàrá tí ó kéré jù lọ̀, lẹ́yìn tí ó tī gbàdúrà rẹ̀, ó dùbúlẹ̀, ó sì sùn.
Ní ọ̀gànjọ́ òrū, Àwọ̄n ìró àjèjì jí í. Ilé náà ń ké kìrì-kìrì, ó sì ń ṣẹ́ kárākárā. Àwọ̄n īlẹ̀kùn náà fò ṣí. Nígbẹ̀yìn, ìró ńlá kān wá bí ẹ̄ni pé òrùlé àtí àwọ̄n ògìrì tī wó lùlẹ̀. Lẹ́yìn náà, ōhūn gbōgbō dákẹ́. Nígbà tí ó rí í pé kò fāra pā àtí pé ōhūn gbōgbō dákẹ́, ó dùbúlẹ̀ jẹ́ẹ́, ó sì tún sùn.
Ní òwúrọ̀, ōòrùn tí ń ràn sí ōjú rẹ̀ jí í. Īrú ìrān wō ni ó bá ōjú rẹ̀! Ó dùbúlẹ̀ nínú yàrá ńlá kān tí ó lẹ́wà. Àwọ̄n dígí wà lórí ògìrī, ā sì fi āṣọ́ wúrà bò ībùsùn náà.
“Mō gbọ́dọ̀ jẹ́ pé mō ń lá àlá,” nī ọ̄mọ̄bìnrin náà rò.
Ṣùgbọ́n nígbà tí ó ń fi ọ̄wọ́ rẹ̀ pā ōjú rẹ̀, àwọ̄n ìránṣẹ́ mẹ́tā wọ̄lé, wọ́n sì béērè ōhūn tí wọ́n lè ṣē fún ūn.
“Kò sí ōhūn kān,” nī ó sọ̀. “Mō gbọ́dọ̀ dìde, kí n sì ṣē ōúnjẹ̄ àárọ̀ fún ārúgbó ọ̄kùnrin náà, kí n sì fún ādìẹ̄ ābō, àti àkùkọ̄, àti màlúù ní ōúnjẹ̄. Lẹ́yìn náà, mō gbọ́dọ̀ yárā lō sí īlé sọ́dọ̀ ìyá mī.”
Ó sáré lọ̄ sí yàrá tó tẹ̀lé, ó sì rí ọ̄kùnrin àgbà náà, ẹni tí ā tī yí pādà sí ọ̄mọ̄-aládé ẹ̀lẹ́wà kān.
“Èmi nī ọ̄kùnrin àgbà aláwọ̀ ēwú yẹn,” ó sọ̄ pẹ̀lú ẹ̀rín músẹ́. “Ìdán kān yí ààfin-ōlódī mī pādà sí āhéré, ó sì yí ìjọ̄bā mī pādà sí īgbó. A lè fọ́ ọ́ nìkān nípāsẹ̀ ẹnì kān tí ó fī inú rērē hàn sí gbōgbō ẹ̀dá, ńlá àti kékeré. Nítorí pé ō ní ọ̄kàn bíi wúrà, mō fẹ́ sān ẹ̀sān rērē fún ọ. Àwọn ẹ̄rānkō mẹ́ta wọ̀nyí jẹ́ àwọn alábàákẹ́gbẹ́ olóòótọ́ tìrẹ̀ ní báyìí.”
Ó dúpẹ́ lọ́wọ́ rẹ̀ fún ọ̄kàn aláàánú rẹ̀, ó rán àwọn ẹ̄rānkō náà lọ̄ sí īlé pẹ̀lú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀rẹ́ olóòótọ́, ó sì ṣèlérí āyọ̀ fún ẹ̄bí rẹ̀, nígbà tí àwọn arábìnrin rẹ̀ wà láìléwu nínú àwọn ọ̄gbà inú īgbó, tí wọ́n ń kọ́ bí wọ́n ṣe lè tọ́jú àwọn ẹlòmíràn bí òun tī ṣē.
